UTENGANO

Standard

“Mimi sitakubali hilo lifanyike hata kidogo humu nyumbani. Heri nimwondokee kuliko kuwa na mke mwenza.” Nilisikia sauti ya mama ikija juu. Baba naye aliguruma kwa sauti akimwarifu mama kuwa ni wajibu wake kumrithi huyo mjane na kuwa hakuna kitakachomzuia. Majibizano hayo makali baina yao yalinifanya kuingiwa na wasiwasi. Nilikuwa sebuleni nikifanya marudio ya mwishomwisho kwa matayarisho ya mtihani wa kitaifa. Runinga nayo ilionyesha pasi na wa kuitazama.

Nikasikia tena sauti ya mama ikija juu, mara hii akitaka kupewa talaka na baba. Sauti yenyewe ilinifanya kunyanyuka halahala kutoka nilikoketi. Nikapitia mlango wa kati na kuelekea ndani kulikokuwa chumba chao cha kulala. Nikaegeza sikio langu mlangoni ili kusikia vyema yaliyokuwa yakisemwa. Nilijua vizuri kuwa huo ulikuwautovu wa nidhamu lakini nililazimika kufanya hivyo kwani pasipobudi hubidi.

Sauti ya baba ilisikika ikimwonya mama kuufyata mdomo wake au aongezwe nyingine. Nikawa bado nawazia lile baba alidhamiria kumwongeza mama niliposikia mlipuko wa ghafla, uliofuatiwa na usiahi mkali wa mama. Kishindo kikubwa kikasikika sakafuni pu! Sasa nilikuwa nimepata fununu kuhusu yaliyokuwa yakiendelea baina yao wawili tangu Muge, nduguye baba kuipa dunia mkono wa buriani mwezi mmoja uliopita.

Nilisikia kwato za baba zikiukaribia mlango na harakaharaka nikarejea sebuleni na kuketi kwenye zulia sakafuni, mara hii karibu na runinga. Sio kwamba nilitazama  filamu iliyokuwa ikiendelea bali nilikuwa nikiwazia yaliyokuwa yanatusibu usiku huo. Vita vilikuwa baina ya baba na mama lakini kama motto wao wa pekee, niliathirika pakubwa. Kweli mtego wa panya huingia waliomo na wasiokuwemo.

Kwa nguvu, nilisikia miguu ikitembea kwenye ushoroba na kukaribia sebuleni. Mlango ukafunguka ghafla na baba akaingia nilikokuwa. Kwa mitazamo ya kuibia, niligundua kuwa macho yake yalikuwa mekundu ajabu. Uso wake ulifinga na tabasamu huioni tena.nilimtazama kwa uchukivu mwingi. Nilinyamaa kama maji kwa mtungi kwani nami ningepata kichapo cha mbwa usiku huo kwani ukiona cha mwenzako chanyolewa chako tia maji.

Nilisimama kwa utaratibu na kuelekea mle chumbani alimokuwa mama. Nilikuwa nimeukaribia mlango tayari kuufungua sauti ya baba iliponguruma kunionya utoingia mle.mnyonge hana hiari. Nilitii maagizo shingo upande. Nikatamani kumjibu lakini nikameza mrututu kwani samba akinguruma mcheza ni nani? Kwa muda mrefu kimya kilijiri na kutawala baina yetu, isipokuwa mtima wangu uliosikika ukipabapaba kwa nguvu kama mtambo wa jenereta. Kimya kingi kina mshindo. Baba aliyakodoa macho yake kwenye runinga na kujitia hamnazoasjue kilichokuwa kikiendelea. nilitamani kubonyeza kitufe kilichokuwa mbele yangu ili kuizima lakini nikabaini yale ambayo yangenisibu usiku huo.

Mlango ukafunguka na mama akaingia sebuleni. Nikatambua kuwa shavu lake lilikuwa limevimba ana macho kufura kama ishara ya dhiki aliyopata hata ingawa alijifanya mcheshi.nilimfuata kuelekea jikoni. Ghafla baba akaingia mle akitaka chakula cha jioni.

“Kamwendee huyo Amira aje akupe…” hata kabla kukamilisha sentensi yake, baba alimfikia na kuanza kumzaba makofi. Mara hii, mama hakulimatia. Vita vikawa vimeanza tena, mara hii wapiganaji wakielekea sebuleni. Mama alipata msukumo uliomfanya kunifikia na hata sahani niliyobeba ilinitoka mkononi na tang! Kuanguka sakafuni ikapasuka vijipande. Nilijiingiza kati yao na kujaribu kuwatenganisha huku machozi yakinidondoka pia. Uchungu wa mwana kuwaona wavyele wake wakivurugana ukaniingia na kunidhurubu kwelikweli. Kwa kiasi kidogo, kuwepo kwangu kati yao iliwazuia kupigana. Baba alikuwa ameumwa shavuni na miwani yake kupasuliwa. Akawa anazungumzia kumdunga mama kisu afe. Akamsukuma mama kwa nguvu na kumfanya kuanguka kwa kishindo akanjigonga ukutani na mapua kuanza kuvujaa. Baba naye akajibwaga kochini akihema na kutweta kama aliyetoka mbioni.

Machozi yalizidi kunitiririka na nikatamanikuwaita majirani lakini mlango ulikuwa umefunwa ndi! Na baba. Nilitazama saa ukutani. Akrabu ziliashiria saa nne unusu. Kumbemavutano hayo yalikuwa yameendelea kwa masaa mawili mtawalia. Kando yake niliona picha ya wazazi wakifunga akidi za maisha. Picha yenyewe ilimwashiria baba akimvisha mama pete. Mama naye alijaa tabasamu usoni na kuonekana mrembo kupindukia. Kasisi pia alionekana akishuhudia na waumini wakishangilia. Kumbe kweli mambo ni kangaja.

Kilichounganishwa na Mungu kanisani mbele ya hadhira, sasa kilikuwa kikitenganishwa kisiri na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Sababu ya swala nyeti la urithi wa mke, jambo ambalo nililiona kama tamaduni iliyopitwa na wakati. Nilijilaza sakafuni angalau kusali iwapo sala ingesaidia kuokoa jahazi lililokuwa likizama. Daktari mzima kama mama ambaye huwatibu wagonjwa sasa alikuwa akigaaga sakafuni kwa maumivu pasi na wa mbinu zozote zakujisaidia. Kumbe kweli mganga hajigangi. Nilimhurumia mama na kumchukia babangu. Kwa mara ya kwanza nikatamani kuwa muuguzi, nimpe mama usaidizi na huduma ya kwanza.

Baba naye, mwanasheria muungwana alikuwa amevunja sheria kwa kuendeleza taasubi za kiume nyumbani na kumpiga mama. Ni kweli kwamba mvunja nchi ni mwananchi. Nikaapa kutoshiriki katika ndoa iwapo hayo ndio mazao ya mapenzi na ndoa. Tena nikatamani kuwa hakimu ili nimpe baba hukumu ya kumfa maishani na kumfunza adabu. Nikashindwa la kufanya na nikajilaza sakafuni huku macho yamevimba na kichwa kuniwanga kutokana na kulia kwa muda mrefu.

Akanifikia mama na kuushika mkono wangu wa kulia na kuninyanyua.

“Amka twende zetu. Mahala hapa si salama kwako mwanangu.” Alisema mama huku akinifuta machozi. Akaonyesha bayana kuwa uchungu wa mwana aujuao ni mama. Kusikia hayo, baba pia aliinuka na kunifikia. Akaushika mkono wangu wa kulia.

“Popote huendi mwanangu kwani nyumbani ni nyumbani hata kama hapakaliki.” Alisema na kunipa busu hata penzi la baba kwa mwana likadhihirika waziwazi.

Wote hawa niliwapenda sana. Ningemfuata nani? Mtihani wangu ningeufanyia wapi na tamaduni zilizopitwa na wakati madhara yake gani? Maswali yalinihujumu mno. Wote walikuwa wakinivuta upande wao. Walikumbuka usemi wa wahenga kuwa kila mwamba ngoma huvutia kwake. Nilimtazama mama. Nikamwangalia baba. ‘Fanya uamuzi wa haraka.’ Nilijiambia kwani sasa familia yetu ilikuwa inatengana milele.

7 responses »

  1. What an excellent piece of creative writing.

    To easen reading, consider revising format to befit on-line writing principles e.g short sentences and paragraphs, sub headings etc. If not, targeted readers might end up not reading it at all inspite of the level of creativity.

    The photo illustrations are good but avoid using white photos when telling an African story. The cartoonic illustrations are excellent and definitely a better option when you can’t get real photos.

    I look forward to storybook or ipad version of such creative ideas. Not even the sky is your limit!

    • Rosemary, Thanks for perusing through this amidst your very busy schedule! Your comments are of great insight and have profoundly been received. Just started the blog two days ago and still working on all the pointed aspects. Hope to make it better and easier to read. I am so passionate on swahili creative writing and hopefully the world will embrace the swahili language and blogs someday. Till then, I will keep going and hopefully have the collections published!

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s